กีฬาฟันดาบ ทีมชาติไทยเคยไปได้ไกลถึงไหน

แม้ว่าฟันดาบจะไม่ได้เป็นที่นิยมเหมือนกับ “ฟุตบอล” หรือ “ยกน้ำหนักไทย” แต่ก็เป็นอีกหนึ่งกีฬาที่คนไทยสามารถไปสร้างชื่อในต่างแดนเอาไว้ไม่น้อย เคยสงสัยกันไหมว่าเราเคยไปได้ไกลแค่ไหนกัน แน่นอนว่าเรามีนักกีฬาฟันดาบทีมชาติไทยที่เก่งกาจ ที่ได้เข้าร่วมงานแข่งขันระดับโลกมาไม่น้อย ไม่ว่าจะเป็น โอลิมปิก เอเชียนเกม ซีเกม ฯลฯ ทั้งหมดนี้ต่างก็ล้วนผ่านกันมาหมดแล้ว เราลองไปดูว่าไทยเราสร้างผลงานอะไรไว้บ้าง

ฟันดาบเยาวชนชิงแชมป์โลก 2019

วรกันต์ ศรีนวลนัด ตัวแทนฟันดาบในรุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี เข้าร่วมแข่งที่ประเทศโปแลนด์ แสดงฝีมือเอาชนะคู่แข่งได้จากทุกทวีป สามารถทำคะแนนนำเป็นอันดับหนึ่งของกลุ่ม ก่อนที่จะเอาชนะนักฟันดาบจากเยอรมนีแบบขาดลอยจนฝ่าเข้ารอบ 16 คนสุดท้ายไปได้ น่าเสียดายที่ไปพลาดท่าให้กับอิตาลี 13-15 วรกันต์ ศรีนวลนัด ถือเป็นนักฟันดาบที่น่าจับตามองที่สุดของไทย ที่จะเข้าแข่งขันในนัดชิงชนะเลิศเอเชีย 2019 ที่ประเทศญี่ปุ่น รวมถึงซีเกมในฟิลิปินส์ในเดือนธันวาคมนี้

การแข่งขันโอลิมปิก 2020

ล่าสุดสมาคิมฟันดาบจ่อส่งตัวแทนไปรับงานแข่ง “โอลิมปิก 2020” ที่จะจัดขึ้นในประเทศญี่ปุ่น ซึ่งจะส่งไปทั้งประเภทชายและหญิงในแบบ “ฟันดาบยุวชน” นำโดยนายกสมาคมฟันดาบ พลเรือเอก สมเดช ทองเปี่ยม บอกว่านักกีฬาชุดนี้คือความหวังใหม่ที่จะเป็นกำลังสำคัญของชาติ ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี ซึ่งในการแข่งจะต้องไปเจอกับนักกีฬาในรุ่นเดียวกัน ถือเป็นการเตรียมความพร้อมก่อนที่จะขึ้นมาเป็นนักกีฬาทีมชาติของไทย สำหรับความหวังของชาวไทยตอนนี้ต้องฝากเอาไว้ที่ “วรกันต์ ศรีนวลนัด” ที่ถือว่าเป็นอันดับ 1 ของไทยในตอนนี้ โดยจะมีโค้ช วีระเดช โคธนี่ เป็นผู้ฝึกสอนดาบเซเบอร์

การแข่งขันซีเกมส์ 2015

ไทยส่งตัวแทนเข้าแข่งขันกีฬาที่ประเทศสิงคโปร ในวันที่ 5 ถึง 16 มิถุนายน 2015 โดยในปีนี้สามารถทำเหรียญได้เยอะมากถึง 775 เหรียญ กีฬาที่ทำผลงานได้เยอะสุดคือ “กรีฑา” 17 เหรียญ สำหรับฟันดาบไทยก็สามารถทไปได้ 1 เหรียญ 2 เหรียญเงิน และ 7 เหรียญทองแดง ถือเป็นอีกหนึ่งความภูมิใจของคนไทย รายชื่อนักกีฬาที่ร่วมแข่งได้แก่

1.นนทพัฒน์ ปานจันทร์ (ทอง)

2.ศิรวลัย สตารัตน์ (เงิน)

3.ปัณถวิทย์ ฉ่ำเจริญ (ทองแดง)

4.วีระเดช โค๊ธนี (ทองแดง)

5.นันทา จันทสุวรรณสิน (ทองแดง)

6.วิจิตตา ทาคำวงศ์ (ทองแดง)

7.พรสวรรค์ เงินรุ่งเรืองโรจน์ (ทองแดง)

8.ศุภกร ศรีแตงอ่อน (ทองแดง)

9.นนทพัฒน์ ปานจันทร์ (ทองแดง)

10.โสภนัฐ มายะการ (ทองแดง)